Đo đúng phần Product tạo ra, tách khỏi phần do free user hay do Marketing bỏ tiền kéo user mới vào. Dựa trên số liệu thật từ study-time, paid-cohort và members-retained.
Giáo viên tự tìm đến sản phẩm, đăng ký xong và onboarding xong, nhưng bao nhiêu người thực sự giao bài cho học sinh. Đây là chỗ sản phẩm quyết định trực tiếp, khác với việc có bao nhiêu người đăng ký, vốn do Marketing.
Nền tính mốc là tháng tốt nhất từng đạt: 28,1%, cohort đăng ký tháng 2/2025. Đặt mốc theo tháng tốt nhất nghĩa là phải vượt kỷ lục cũ mới có thưởng, không phải chỉ quay về mức trung bình.
| Mức tăng so với tháng tốt nhất 28,1% | Tỷ lệ cần đạt | Thưởng | Cohort chốt |
|---|---|---|---|
| +5% | 29,5% | 20 triệu | Đăng ký tháng 10/2026, chốt 30/11/2026 |
| +10% | 30,9% | 30 triệu | Đăng ký tháng 10/2026, chốt 30/11/2026 |
| +10% và đạt sớm | 30,9% | 50 triệu | Đăng ký tháng 9/2026, chốt 30/10/2026 |
Tăng 5% và 10% hiểu theo mức tương đối trên nền 28,1%, không phải cộng thêm điểm phần trăm. Ba mốc chỉ chi một mức cao nhất đạt được, không cộng dồn.
| Cohort đăng ký | GV onboarding xong | Có giao bài trong 30 ngày | Tỷ lệ |
|---|---|---|---|
| T2/2025 | 302 | 85 | 28,1% |
| T9/2025 | 650 | 160 | 24,6% |
| T12/2025 | 510 | 142 | 27,8% |
| T3/2026 | 330 | 74 | 22,4% |
| T5/2026 | 469 | 92 | 19,6% |
| T6/2026 | 773 | 140 | 18,1% |
| T7/2026 | 991 | 117 | 11,8% |
Cohort tháng 8 và tháng 9/2026 chưa đủ 30 ngày quan sát nên không đưa vào bảng. Tháng 7/2026 là tháng đủ quan sát gần nhất.
Tái tục là chỗ sản phẩm tác động rõ nhất và quy thẳng ra tiền. Khác với phần lớn các gói bên dưới, chỉ số này đã có nguồn đo chạy tự động hằng đêm nên áp dụng được ngay, không cần dựng thêm.
Ba tệp tách riêng, mỗi tệp một phần ngân sách, vì nền và chu kỳ khác hẳn nhau.
Đã sửa cách phân tệp và cách đo, ngày 14/09/2026Mã agent trước đây xếp vào B2B, nay chuyển sang B2C vì đại lý bán cho cá nhân. Đồng thời cả ba bảng dưới đây đổi sang chỉ đếm gói trả phí có thời hạn trên 35 ngày. Bảng cũ đếm cả mã dùng thử ngắn ngày, khiến tỷ lệ B2B tháng 11/2025 hiện lên 62,1% trong khi tái tục thật chỉ 10,8%. Chi tiết ở ghi chú cuối phần này.
| Tệp | Mã | Lượt gói trả phí | Tài khoản | Tái tục trung bình |
|---|---|---|---|---|
| B2C lẻ | retail, retail_manual | 22.139 | 17.848 | 19,2% |
| B2C đại lý | agent | 53.758 | 45.691 | 15,6% |
| B2B trường và trung tâm | partner, teacher_code | 48.556 | 40.626 | 19,0% |
Cột cuối là trung bình toàn giai đoạn 2022–2026. Cách đo xem dấu (i) ở tiêu đề.
| Năm gói hết hạn | B2C lẻ | B2C đại lý | B2B |
|---|---|---|---|
| 2022 | 15,9% | 10,1% | nền quá nhỏ |
| 2023 | 18,3% | 20,0% | nền quá nhỏ |
| 2024 | 18,4% | 15,2% | 26,4% |
| 2025 | 21,5% | 16,7% | 14,3% |
| 2026 tới nay | 18,3% | 12,2% | 21,8% |
| Trung bình | 19,2% | 15,6% | 19,0% |
B2B chỉ có nền đủ lớn từ 2024, trước đó gần như toàn bộ mã trường là mã ngắn ngày. Nới cửa sổ chờ lên 60 ngày sau hạn thì cả ba tệp tăng khoảng 3 điểm: B2C lẻ 22,4%, B2C đại lý 18,3%, B2B 18,8%.
| Tháng gói cũ hết hạn | B2C lẻ | B2C đại lý | B2B |
|---|---|---|---|
| T7/2025 | 25,3% | 22,4% | 20,1% |
| T9/2025 | 22,0% | 17,5% | 14,9% |
| T11/2025 | 15,5% | 14,8% | 10,8% |
| T12/2025 | 19,9% | 13,3% | 7,8% |
| T1/2026 | 19,9% | 12,8% | 21,9% |
| T4/2026 | 18,2% | 15,6% | 18,7% |
| T6/2026 | 20,3% | 11,6% | 32,5% |
| T7/2026 | 17,8% | 12,6% | 22,6% |
agent vào B2B và đếm cả mã dùng thử ngắn ngày. Tháng 11/2025 khi đó hiện lên 62,1%, thực chất là các đợt cấp mã ngắn nối tiếp nhau chứ không phải khách gia hạn: nếu chỉ tính gói trả phí thì tháng đó là 10,8%. Đây là rủi ro trực tiếp cho cơ chế thưởng — với định nghĩa cũ, phát một đợt mã dùng thử là đủ đẩy tỷ lệ tái tục vượt mốc mà không tạo thêm một đồng doanh thu nào. Định nghĩa mới bỏ hẳn mã ngắn.agent có 45.691 tài khoản, gấp 2,6 lần B2C lẻ, nhưng tái tục chỉ 15,6% so với 19,2%, và đang giảm liên tục: 20,0% (2023) xuống 12,2% (2026). Trong số tái tục được, chỉ 65% quay lại qua chính đại lý, 35% còn lại tự mua hoặc chuyển sang trường — nghĩa là quan hệ với đại lý không giữ được khách, sản phẩm mới giữ. Ngược lại B2C lẻ có 84% quay lại bằng chính kênh cũ. Chênh lệch này nên được xử lý trong chính sách đại lý, không phải bằng mốc thưởng cho Product.| Mốc B2C lẻ | Tỷ lệ tái tục | Căn cứ |
|---|---|---|
| Sàn | 18,0% | Mức tháng 7/2026, tức chỉ cần không tụt thêm |
| Mốc đủ | 21,5% | Mức của cả năm 2025, năm tốt nhất theo cách đo mới |
| Mốc vượt | 25,0% | Quay lại vùng tháng 7/2025 |
Ba mốc trên tính lại theo định nghĩa mới nên thấp hơn bản trước khoảng 1 đến 2 điểm; ý nghĩa không đổi. Mốc cho B2C đại lý và B2B chưa đặt — đại lý cần bàn cùng chính sách kênh, B2B cần đủ chuỗi cùng kỳ theo cách đo mới, hiện mới có từ 2024.
| Phần | Tỷ trọng | Cách tính |
|---|---|---|
| Tái tục B2C | 50% | Dưới sàn không có gì. Từ sàn tới mốc đủ tăng tuyến tính lên trọn phần ngân sách. Vượt mốc đủ tính tiếp tới mốc vượt, trần ở 150% |
| Tái tục B2B | 50% | Cùng cách tính, nhưng chỉ số là chênh lệch điểm phần trăm so với cùng kỳ năm trước |
Tỷ trọng 50 trên 50 là mức tạm. Khi Finance cung cấp bản đồ kênh kích hoạt sang doanh thu ghi nhận, như đã nêu ở mục 4, tỷ trọng nên đặt lại theo phần doanh thu thật mỗi tệp mang về thay vì chia đều.
Nguồn: trang B2C · Tỉ lệ tái tục tại cs.flyer.us/sale-b2c/renewal, tính lại hằng đêm từ activation_code_users ghép activation_codes, đã loại mã iservice thời hạn 1 ngày. Số trong hai bảng trên do truy xuất trực tiếp read-replica ngày 14/09/2026 theo đúng công thức đó. Số mức hợp đồng lấy từ bảng CS Master, cập nhật 08/09/2026.
Chỉ số chính là số học sinh có Membership còn hiệu lực. Nền tham chiếu 37.000.
| Bậc tăng trưởng | Membership tương ứng | Phân loại |
|---|---|---|
| +5% | 38.850 | Bậc 1 |
| +10% | 40.700 | Bậc 2 |
| +30% | 48.100 | Bậc 3 |
Nền 37.000 là mức làm tròn của số thật. Cuối tháng 8/2026, membership còn hiệu lực là 36.641, đỉnh gần nhất là 45.020 cuối tháng 1/2026.
Thưởng cho phần chi phí giảm được thật, với điều kiện không làm giảm chất lượng và các chỉ số chính.
Cơ chế cần ghi nhận cả phần giữ được kết quả qua thời gian, không chỉ phần tăng đột ngột trong một kỳ.
Số liệu nền đã có: 23.909 người còn hoạt động sau 365 ngày, tức 18,6% trong 128.229 người từng có Membership. Nhóm học từ 100 giờ trở lên là 7.415 người, trong đó chỉ 14 người chưa từng có Membership.
Mỗi khoản thưởng cần chứng minh bằng một nhóm dữ liệu xác định trước, để tránh đánh giá theo cảm tính lúc chốt.
| Nhóm dữ liệu | Chỉ số | Dùng cho | Nguồn |
|---|---|---|---|
| Giáo viên | Tỷ lệ giáo viên mới giao bài tập sau khi đăng ký | Gói 1 | teacher_profiles ghép assign_tests, read-replica |
| Tăng trưởng | Membership còn hiệu lực, tỷ lệ tăng | Gói 3, 4 | Bảng subscriptions, read-replica |
| Kinh doanh | Doanh thu, lợi nhuận gộp, lợi nhuận ròng | Gói 8, 9 | Hệ thống kế toán nội bộ |
| Hiệu quả | Chi phí trên mỗi học sinh, chi phí AI và API, chi phí hạ tầng | Gói 5 | Hệ thống kế toán, hóa đơn nhà cung cấp |
| Tái tục | Tỷ lệ tái tục 30 ngày, tách B2C và B2B | Gói 2 | cs.flyer.us/sale-b2c/renewal, chạy hằng đêm |
| Chất lượng | Giữ chân theo cohort, giờ học, tỷ lệ dùng thật | Gói 6 | data.flyer.vn: study-time, paid-cohort, members-retained |
| Quy gán | Người đề xuất, người triển khai chính, thành viên tham gia | Gói 4 | Biên bản ghi tại thời điểm đề xuất |
Nguyên tắc: chỉ số nào chưa có nguồn dữ liệu chạy tự động thì chưa gắn tiền vào, để ở dạng theo dõi cho tới khi dựng được.
Hai gói thưởng gắn trực tiếp với kết quả kinh doanh của sản phẩm, là phần Product Manager chịu trách nhiệm rõ nhất. Tách khỏi Các gói thưởng vì cả hai đều cần lợi nhuận bóc tách theo từng sản phẩm, thứ hiện chưa có, nên lộ trình áp dụng khác với các gói còn lại.
Gắn Product Manager với kết quả kinh doanh thật của sản phẩm, thay vì chỉ với tiến độ ra tính năng.
Tỷ lệ trích không cố định. Sàn là 2% cho mọi mức lợi nhuận dưới 1 tỷ, từ 1 tỷ trở lên tỷ lệ chạy từ 3% lên 20% ở mức 20 tỷ, tăng liên tục theo lợi nhuận sản phẩm tạo ra trong năm.
| Lợi nhuận sản phẩm trong năm | Tỷ lệ trích | Tiền thưởng |
|---|---|---|
| Dưới 1 tỷ | 2% | 2% lợi nhuận ví dụ 500 triệu → 10 triệu |
| 1 tỷ | 3% | 30 triệu |
| 2 tỷ | 4% | 80 triệu |
| 3 tỷ | 5% | 150 triệu |
| 5 tỷ | 7% | 350 triệu |
| 8 tỷ | 9% | 720 triệu |
| 10 tỷ | 11% | 1,10 tỷ |
| 12 tỷ | 13% | 1,56 tỷ |
| 15 tỷ | 16% | 2,40 tỷ |
| 18 tỷ | 18% | 3,24 tỷ |
| 20 tỷ | 20% | 4,00 tỷ |
Sàn 2% để sản phẩm mới có lãi ở mức nhỏ vẫn được ghi nhận, thay vì không có gì. Từ 1 tỷ trở lên tỷ lệ áp lên toàn bộ lợi nhuận, không áp từng phần. Từ 1 tỷ trở lên tỷ lệ tăng liên tục chứ không nhảy bậc, nên tiền thưởng luôn tăng theo lợi nhuận. Chỉ có một bước nhảy duy nhất ngay tại mốc 1 tỷ: 999 triệu lợi nhuận cho 20,0 triệu thưởng, còn 1 tỷ cho 30 triệu. Chênh lệch 10 triệu này là cái giá của việc đặt sàn 2%. Mốc 20 tỷ giữ đúng ví dụ ban đầu: 20% của 20 tỷ là 4 tỷ.
Doanh thu và chi phí theo tháng đã có sẵn ở hệ thống kế toán nội bộ và đang được dùng ở mục 4, phần Số liệu nền. Việc bóc tách lợi nhuận theo từng sản phẩm thì chưa có, cần dựng thêm trước khi cơ chế này chạy được.
Sản phẩm chưa có lợi nhuận vẫn có thể được thưởng nếu đội bảo vệ được và đạt điểm hòa vốn.
Nguồn: data.flyer.vn/study-time, data.flyer.vn/b2b-usage, truy xuất 16/08/2026.
Nhìn thẳng vào 2 chỉ số sẽ dùng trong công thức ở mục 2, số lượng Membership và giờ học của riêng nhóm này, từ 2023 tới nay cho ra một tín hiệu cần chú ý ngay từ đầu tài liệu.
Thống kê thời lượng học tập của học sinh trên FLYER
iChỉ số so với 2023 = 100% · cột = số học sinh có Membership (đã loại kênh iservice đã ngừng) · đường = giờ học của nhóm Membership · 2026 là dự báo cả năm theo tốc độ T1–T7Tổng thời lượng học tập: Membership + Free Trial
Số giờ tuyệt đối, không phải chỉ số · 2026 là dự báo cả năm theo tốc độ T1–T7
| Năm | Trả phí | Free Trial | Tổng cộng | Tổng so năm trước |
|---|---|---|---|---|
| 2023 | 632.484 | 99.026 | 731.510 | — |
| 2024 | 758.559 | 127.273 | 885.832 | +21,1% |
| 2025 | 941.773 | 112.627 | 1.054.400 | +19,0% |
| 2026 (dự báo) | ~942.582 | ~128.384 | ~1.070.966 | +1,6% |
Không vẽ tổng cộng thành đường thứ ba trên biểu đồ vì nhóm Membership chiếm 86–90% tổng, nên đường tổng sẽ nằm cách đường Membership chỉ 0–4 pixel và chồng lên nhau, không đọc được. Bảng số tuyệt đối phản ánh đúng hơn.
Đếm mọi membership như nhau là chưa đúng, vì một mã 30 ngày không thể tính ngang một mã 365 ngày. Cột plan_day có đủ dữ liệu cho cả 4 năm nên lọc được ngay.
| Membership T1–T7 (đã loại iservice) | 2025 | 2026 | Thay đổi |
|---|---|---|---|
| Tất cả, không lọc thời hạn | 17.529 | 23.508 | +34,1% |
| Từ 3 tháng trở lên | 16.622 | 15.900 | −4,3% |
| Từ 6 tháng trở lên | 16.494 | 12.667 | −23,2% |
| Từ 1 năm trở lên | 2.409 | 3.585 | +48,8% |
Các ngưỡng lồng nhau: "từ 1 năm" nằm trong "từ 6 tháng", nằm trong "từ 3 tháng".
| Tách theo dải thời hạn (không lồng nhau) | 2025 T1–T7 | 2026 T1–T7 | Thay đổi |
|---|---|---|---|
| Dưới 3 tháng | 1.762 | 8.355 | +374% |
| 3–6 tháng | 136 | 3.562 | +2.519% |
| 6–12 tháng | 14.100 | 9.095 | −35,5% |
| Từ 1 năm trở lên | 2.409 | 3.585 | +48,8% |
Thay vì chọn một ngưỡng cứng, có thể cộng thẳng thời hạn của mọi membership lại. Cách này tự động cho mã 12 tháng nặng gấp 12 lần mã 1 tháng, không cần quy tắc lọc nào, và gần với doanh thu hơn hẳn.
Tổng thời hạn của mọi lượt kích hoạt Membership chia cho 30, đã loại iservice và chặn trần 1.460 ngày để một số mã 4 năm không làm lệch kết quả.
Toàn bộ phần trên đếm lượt cấp mã mới. Bảng subscriptions cho một cách đo khác và sát doanh thu định kỳ hơn: số membership còn hiệu lực tại thời điểm cuối mỗi tháng. Hai cách cho kết quả trái ngược nhau.
Nguồn: bảng subscriptions trên read-replica, đếm user riêng biệt có membership chưa hết hạn tại 23:59 ngày cuối tháng. Truy xuất 04/09/2026.
| Cuối tháng | Membership còn hiệu lực | So tháng trước |
|---|---|---|
| 08/2025 | 36.934 | +0,6% |
| 09/2025 | 38.493 | +4,2% |
| 10/2025 | 42.869 | +11,4% |
| 12/2025 | 44.501 | +0,9% |
| 01/2026 | 45.020 | +1,2% |
| 04/2026 | 43.391 | −1,3% |
| 05/2026 | 39.388 | −9,2% |
| 07/2026 | 38.299 | −3,3% |
| 08/2026 | 36.641 | −4,3% |
| Tháng 2026 | Membership mở mới | Membership hết hạn | Chênh lệch ròng |
|---|---|---|---|
| 01 | 3.019 | 2.524 | +495 |
| 02 | 844 | 1.862 | −1.018 |
| 04 | 1.534 | 2.121 | −587 |
| 05 | 2.077 | 6.077 | −4.000 |
| 06 | 3.435 | 3.222 | +213 |
| 07 | 3.262 | 4.558 | −1.296 |
| 08 | 3.124 | 4.803 | −1.679 |
Chi tiết hơn: giờ học trung bình mỗi học sinh, tách B2C tự học và B2B có GV giao bài, theo tuần/tháng/năm. Số này không có sẵn trên dashboard nên phải query trực tiếp read-replica production (bảng user_attempts, năm 2025).
| Khung thời gian | B2C (tự học) | B2B (GV giao bài) |
|---|---|---|
| Trung bình/tuần, tính trên HS active tuần đó | 1,21 giờ | 0,48 giờ |
| Trung bình/tháng, tính trên HS active tháng đó | 2,44 giờ | 1,19 giờ |
| Trung bình/năm, tổng giờ ÷ tổng HS active cả năm | 5,66 giờ | 4,08 giờ |
Nguồn: query trực tiếp read-replica (user_attempts, submitted_at 01/2025–12/2025). B2C = assign_test_id rỗng (tự học); B2B = assign_test_id có giá trị (bài do GV giao cụ thể).
So sánh cường độ học B2C và B2B theo 3 khung thời gian
Giờ/học sinh, chỉ tính học sinh có hoạt động trong khung thời gian đó
Lưu ý: B2B ở bảng này hẹp hơn con số B2B ~268K giờ ở stat phía trên. Stat phía trên tính mọi giờ học của học sinh thuộc trường/GV có Membership, kể cả khi học sinh tự học thêm ngoài bài được giao. Bảng này chỉ tính đúng phần giờ gắn với bài GV giao cụ thể, để trả lời sát câu hỏi "có GV đồng hành tạo khác biệt gì so với tự học".
Chỗ hổng được chỉ ra là có thật: tổng giờ học lẫn cả free user lẫn phần Marketing bỏ tiền kéo user mới vào. Product không "tạo ra" user mới, chỉ quyết định user đó, dù mới hay cũ, có học nhiều và lâu hơn không. Bản 2026 xử lý việc này theo cách đơn giản nhất có thể kiểm chứng ngay: chỉ dùng 2 chỉ số, số lượng học sinh có Membership và giờ học của riêng nhóm này, tạm loại toàn bộ giờ học của free user ra khỏi công thức.
Đối chiếu với dữ liệu thật ở members-retained và paid-cohort thì thấy: chiều sâu học tập trung ở nhóm Membership, free user hiếm khi học sâu. Số vừa query trực tiếp từ read-replica xác nhận rõ hơn nữa: cả năm 2025, nhóm học sinh từng có Membership (56.870 người, chỉ 33% tổng số học sinh hoạt động) tạo ra 941.773 giờ học, tức 89,3% tổng giờ học toàn nền tảng. Free user đông hơn gấp đôi (115.281 người) nhưng chỉ tạo ra 10,7% giờ học. Bỏ giờ học của free user ra khỏi công thức gần như không làm mất tín hiệu thật, mà loại được toàn bộ nhiễu do Marketing kéo thêm bao nhiêu tài khoản dùng thử.
Nguồn: query trực tiếp read-replica (user_attempts join learner_profiles, phân loại theo lịch sử kích hoạt activation_codes), năm 2025 đầy đủ. "Trả phí" = từng có ít nhất 1 lần kích hoạt mã thuộc nhóm iservice/agent/partner/retail/retail_manual/teacher_code/vnpay.
expired_at làm nền cho retention cũng mới chỉ ghi từ khoảng 10/2025 nên chưa đủ lịch sử để tin cậy hoàn toàn. Giữ nguyên phần phân tích đó ở mục 4 và mục 5 làm căn cứ, nhưng công thức chính thức bản 2026 chỉ dùng 2 chỉ số dưới đây, vừa dễ tính vừa dễ để cả team tự đối chiếu trên dashboard công khai.So T1–T7 hai năm sau khi tách paid/free thì thấy rõ hơn cả năm 2025: giờ học của nhóm Membership gần như đứng yên, trong khi phần tăng trưởng nằm hết ở free user.
| Giờ học (T1–T7) | 2025 | 2026 | Thay đổi |
|---|---|---|---|
| Học sinh Membership | 551.865 | 552.339 | +0,1% |
| Free user | 68.498 | 78.081 | +14,0% |
Nếu vẫn dùng tổng giờ học chung (mục 1, +1,6%), phần tăng trưởng đó gần như toàn bộ đến từ free user, không phải từ nhóm mà FLYER thu tiền được. Đó là căn cứ cho việc tách paid/free ngay từ bản 2026.
Nguồn: data.flyer.vn/members-retained, truy xuất 16/08/2026.
Đường cong retention theo cohort Membership, nơi Product thực sự có đòn bẩy
Median retention theo tháng kể từ ngày kích hoạt, tách theo kênh vào (data.flyer.vn/paid-cohort)
Từ đây, đổi cách trả thưởng: giữ ý thưởng theo mốc, nhưng đổi từ ngưỡng nhị phân, đạt hoặc không đạt, sang đường cong bậc thang. Công bằng hơn cho công ty vì chi trả tăng dần theo giá trị thật tạo ra, và công bằng hơn cho team vì không mất toàn bộ nếu hụt một chút, cũng không bị giới hạn nếu vượt xa.
Đường cong chi trả quỹ thưởng
Trục ngang: % mốc đạt được · Trục dọc: % quỹ thưởng cơ sở được kích hoạt
2 chỉ số thay vì 1: thay "tổng giờ học" (gồm cả free) bằng đúng 2 con số, cả hai đều loại free user hoàn toàn:
| Thành phần | Trọng số | Baseline | Vì sao thuộc về Product |
|---|---|---|---|
| Số membership còn hiệu lực cuối kỳ (đếm user riêng biệt chưa hết hạn, bảng subscriptions) | 50% | 31/08/2026: 36.641 · giảm 8 tháng liên tiếp | Đo lượng giữ được chứ không phải lượng bán ra, nên không thưởng cho việc phát nhiều mã ngắn hạn. Ký hợp đồng mới là việc của Sales, nhưng việc khách ở lại hết hạn rồi gia hạn phần lớn do sản phẩm. Chỉ số này dùng chung với Sales, không thuần Product |
| Giờ học của học sinh Membership (loại hoàn toàn giờ học free user) | 50% | 2025: 941.773h (89,3%) · T1–T7: +0,1% | Đây là phần Product kiểm soát trực tiếp nhất: giữ người đã trả tiền tiếp tục học nhiều và lâu hơn, không lẫn với việc Marketing kéo thêm bao nhiêu tài khoản dùng thử |
Trọng số 50/50 là điểm khởi đầu, nên xem lại sau 1–2 kỳ khi có đủ dữ liệu để đánh giá độ ổn định của từng chỉ số.
Áp dụng cho quỹ 30 triệu, chi trả một lần sau khi chốt số cuối tháng 9. Ba chỉ số, mỗi chỉ số có phần ngân sách riêng và tính độc lập.
| Chỉ số | Ngân sách | Sàn | Mốc đủ |
|---|---|---|---|
| Membership còn hiệu lực tại 30/09 | 12 triệu | 36.641 không giảm | 37.362 +2,0% |
| Giờ học nhóm Membership trong tháng 9 | 12 triệu | 56.880 | 71.100 |
| Tỷ lệ dùng thật của người có Membership | 6 triệu | 62% | 68% |
Sàn membership đặt bằng đúng số cuối tháng 8, tức chỉ cần dừng đà giảm là bắt đầu có thưởng. Mốc đủ +2,0% là mức tăng trung bình tháng 8 sang tháng 9 của hai năm trước (2024 giảm 0,3%, 2025 tăng 4,2%).
| Kịch bản cuối tháng 9 | Membership | Giờ học | Tỷ lệ | Tổng chi |
|---|---|---|---|---|
| Tiếp tục giảm như tháng 8 (−1.679) | 0 | — | — | 0 |
| Dừng được đà giảm, hai chỉ số kia đạt 90% | 0 | 6,0M | 3,0M | 9,0M |
| Đạt 90% cả ba | 6,0M | 6,0M | 3,0M | 15,0M |
| Đạt đủ cả ba mốc | 12,0M | 12,0M | 6,0M | 30,0M |
Cách tính mỗi chỉ số: dưới sàn không có gì, từ sàn tới mốc đủ thì tăng tuyến tính lên trọn phần ngân sách. Tháng đầu chặn trần ở 30 triệu, không tính phần vượt mốc.
Hai chỉ số ở mục 2 đo đúng việc của Product, nhưng chưa trả lời được câu "quỹ này lấy tiền từ đâu và bao nhiêu là hợp lý". Phần này nối chuỗi: việc Product làm tác động lên membership, membership ra doanh thu, doanh thu trừ chi phí ra lợi nhuận, và quỹ thưởng chỉ được trích từ phần lợi nhuận tăng thêm.
Nguồn: query read-replica, 04/09/2026. Số membership còn hiệu lực lấy từ bảng subscriptions. Bản trước ghi 22.569 là thiếu, vì lấy từ cột expired_at của activation_code_users, cột này không có dữ liệu với bản ghi trước 10/2025.
| Cohort mua lần đầu | User có Membership mới | Có mua lại trong 18 tháng | Tỷ lệ gia hạn |
|---|---|---|---|
| 2023 | 33.617 | 12.737 | 37,9% |
| 2024 | 22.289 | 5.145 | 23,1% |
| 2025 (tháng 1–2, đủ 18 tháng) | 3.106 | 1.103 | 35,5% |
Chỉ tính cohort đã đủ 18 tháng quan sát nên 2025 mới lấy được tháng 1–2. Cohort 2024 xuống 23,1%, chênh lệch đủ lớn so với hai cohort còn lại để không phải nhiễu thống kê.
| Cấu phần doanh thu | Ai chịu trách nhiệm chính | Có tính vào quỹ Product không |
|---|---|---|
| Doanh thu từ khách mua mới | Marketing (kéo lead) + Sales (chốt) | Không Product không quyết định có bao nhiêu người vào cửa |
| Doanh thu từ gia hạn | Product (giữ chân, tạo lý do quay lại) | Có đây là phần Product tạo ra rõ ràng nhất |
| Doanh thu tăng do AOV cao hơn | Chung: Product (giá trị cảm nhận) + Sales (kỹ năng bán) | Một phần chỉ tính phần vượt baseline năm trước |
Nguồn doanh thu: b2c.flyer.vn (Plan B2C 2026), truy xuất 17/08/2026.
Nguyên tắc để công bằng với công ty: quỹ thưởng không trích từ doanh thu mà trích từ phần lợi nhuận gộp tăng thêm so với năm nền. Nếu năm đó công ty không tạo thêm lợi nhuận, quỹ bằng không dù các chỉ số sản phẩm có đẹp. Cách này khiến quỹ tự nuôi được chính nó và không bao giờ trở thành gánh nặng dòng tiền.
| Tham số | Đề xuất | Vai trò |
|---|---|---|
| A% — tỷ lệ chia sẻ lợi nhuận tăng thêm | 10–15% | Trần theo khả năng chi trả. Không có lợi nhuận tăng thêm thì không có quỹ, nên công ty không bao giờ lỗ vì thưởng |
| B — số tháng lương tối đa mỗi người | 2–3 tháng | Trần theo ngân sách. Giữ chi phí nhân sự dự đoán được kể cả năm lợi nhuận đột biến |
| Năm nền | Lợi nhuận gộp 2025 | Cố định 1 năm, xem lại cùng lúc với việc đặt mốc mới |
| Sàn kích hoạt | đạt ≥80% tổ hợp chỉ số | Giữ nguyên đường cong bậc thang ở mục 2 |
Pancake.vn dùng Active Users làm thước đo và cách đó hợp lý với họ. Hai mô hình kinh doanh khác nhau ở một điểm ảnh hưởng tới cách chỉ số này vận hành. Phần này kiểm chứng bằng số thật, rồi đề xuất phiên bản Active Users dùng được cho FLYER.
| Pancake.vn | FLYER | |
|---|---|---|
| Ai là "active user" | Chủ shop dùng công cụ để bán hàng | Học sinh vào làm bài, phần lớn chưa trả tiền |
| Quan hệ với doanh thu | Gần như 1:1, dùng nhiều thì trả tiền nhiều | Lỏng, dùng nhiều vẫn có thể không trả đồng nào |
| Tỷ lệ user không có Membership | Nhỏ, thường là bản dùng thử sắp chuyển đổi | 62,5% tổng MAU (07/2026) |
| Marketing có tác động trực tiếp tới số không | Khó, phải là shop thật có nhu cầu thật | Dễ, mua lead là có thêm user đăng ký học thử |
Tỷ lệ free tính từ read-replica: tháng 07/2026 có 40.611 học sinh hoạt động, trong đó 15.231 người đang có Membership còn hiệu lực (37,5%), còn lại 25.380 là free.
Nguồn: read-replica, MAU = số học sinh có ít nhất 1 bài nộp trong tháng, tính trung bình 12 tháng mỗi năm.
Cùng một năm 2025, hai thước đo cho hai kết quả rất khác nhau
Mức tăng trưởng so với 2024 · nếu quỹ thưởng gắn vào Active Users thì team chỉ được ghi nhận cột bên trái
Ý tưởng của Pancake vẫn đúng ở phần lõi: đo xem người đã trả tiền có thực sự dùng sản phẩm không. Chỉ cần đổi mẫu số từ "mọi người dùng" sang "người đang có Membership" thì chỉ số không còn chịu tác động từ ngân sách marketing và gắn trực tiếp vào doanh thu.
| Tháng | Membership còn hiệu lực | Có học trong tháng | Tỷ lệ dùng thật |
|---|---|---|---|
| 04/2026 | 16.072 | 9.959 | 62,0% |
| 05/2026 | 17.524 | 10.715 | 61,1% |
| 06/2026 | 19.198 | 12.146 | 63,3% |
| 07/2026 | 21.941 | 15.029 | 68,5% |
Chỉ lấy được từ 2026 vì cột expired_at trong activation_code_users mới bắt đầu ghi từ khoảng 10/2025, các năm trước để trống nên không dựng lại được chuỗi lịch sử.
| Chỉ số | Baseline đã có | Vì sao chưa đưa vào v2026 |
|---|---|---|
| Tỷ lệ dùng thật của người có Membership (mục 5) | 68,5% | Là chỉ số thứ 3 ngoài membership và giờ học, muốn giữ v2026 đúng 2 chỉ số như đã chốt |
| Cải thiện retention cohort M6/M12 (mục 2) | M6: 40,9%/46,8% | Cột expired_at mới ghi từ ~10/2025, chưa đủ lịch sử để tính retention M12 đáng tin |
| % thành viên Membership thành power user (mục 2) | 5,8% | Đo chiều sâu tốt nhưng làm công thức khó giải thích hơn ở năm đầu tiên |
| Tăng trưởng B2B usage (mục 2) | ~268K giờ | Phần lớn do Sales chốt deal, để riêng tránh trùng công với tab Business |
So sánh cùng kỳ tháng 1 đến tháng 7 để loại yếu tố mùa vụ. Các số dưới đây liên quan trực tiếp tới việc đặt mốc 1,5 triệu giờ.
Nguồn: read-replica, user_attempts theo submitted_at, T1–T7 mỗi năm. Cách đo này cho 2025 cả năm là 1.054.402 giờ, thấp hơn con số 1.147.096 trên dashboard study-time, nên trong mục này dùng thống nhất một phép đo cho cả hai năm để so sánh được.
Nhiều người học hơn, làm nhiều bài hơn, nhưng tổng giờ gần như đứng yên
Mức thay đổi T1–T7 năm 2026 so với cùng kỳ 2025
Tất cả các số dưới đây đều là tháng 1 đến tháng 7 của từng năm, so cùng kỳ để loại mùa vụ.
| T1–T7 | Giờ học | Lượt làm bài | Phút/lượt | So năm trước |
|---|---|---|---|---|
| 2023 | 353.492 | 983.378 | 21,57 | — |
| 2024 | 548.466 | 1.907.390 | 17,25 | −20,0% |
| 2025 | 620.363 | 2.963.340 | 12,56 | −27,2% |
| 2026 | 630.420 | 3.752.120 | 10,08 | −19,7% |
Tính bằng tổng giờ học chia tổng số lượt làm bài trong kỳ. Từ 2023 tới 2026, thời lượng mỗi lượt giảm tổng cộng 53,3%, trong khi số lượt tăng gần 4 lần và tổng giờ chỉ tăng 78%.
Phút mỗi lượt làm bài, T1–T7 các năm
Giảm đều đặn 4 năm liên tiếp, mỗi năm khoảng 20–27%
| Loại bài | Lượt 2025 | Lượt 2026 | Δ lượt | Phút/lượt 2025 | Phút/lượt 2026 |
|---|---|---|---|---|---|
| exam (luyện thi) | 2.301.007 | 2.561.652 | +11% | 14,8 | 13,4 |
| STUDY (Bingo AI Tutor) | 84.418 | 410.524 | +386% | 2,4 | 1,5 |
| practice | 307.143 | 503.008 | +64% | 0,5 | 0,9 |
| writing | 85.506 | 97.542 | +14% | 14,4 | 7,6 |
| speaking | 99.049 | 110.170 | +11% | 7,4 | 5,9 |
| IELTS | 33.717 | 31.433 | −7% | 11,8 | 21,5 |
| placement_test | 45.365 | 32.224 | −29% | 11,2 | 10,6 |
Tỷ trọng bài ngắn (STUDY + practice) tăng từ 13,2% lên 24,3% tổng số lượt, trong khi exam giảm từ 77,6% xuống 68,3%.
| Chỉ số (T1–T7) | 2025 | 2026 | Thay đổi | |
|---|---|---|---|---|
| B2B — giờ học | 40.573 | 84.949 | +109,4% | |
| B2B — học sinh | 11.520 | 23.075 | +100,3% | |
| B2B — giờ/học sinh | 3,52 | 3,68 | +4,5% | |
| B2C — giờ học | 579.790 | 545.471 | −5,9% | |
| B2C — học sinh | 109.769 | 119.352 | +8,7% | |
| B2C — giờ/học sinh | 5,28 | 4,57 | −13,5% |
Tỷ trọng B2B trong tổng giờ học tăng từ 6,5% lên 13,5%.
| Chỉ số (T1–T7) | 2025 | 2026 | Thay đổi |
|---|---|---|---|
| Lượt kích hoạt Membership | 61.457 | 38.965 | −36,6% |
| User riêng biệt | 17.949 | 23.508 | +31,0% |
| User có Membership lần đầu | 13.455 | 14.445 | +7,4% |
| Số lượt trên mỗi user | 3,42 | 1,66 | −51,5% |
Bảng này tính đủ mọi kênh Membership. Nếu loại kênh iservice đã ngừng, để khớp với baseline dùng trong công thức ở mục 2, thì user riêng biệt là 17.529 lên 23.508, tức +34,1%.
| Kênh (user riêng biệt, T1–T7) | 2025 T1–T7 | 2026 T1–T7 | Thay đổi |
|---|---|---|---|
| partner | 7.811 | 17.953 | +130% |
| agent | 5.690 | 2.584 | −55% |
| retail_manual | 2.363 | 1.745 | −26% |
| retail | 1.494 | 1.009 | −32% |
| teacher_code | 313 | 267 | −15% |
| iservice | 420 | 0 | −100% |
T1–T7 năm 2025 chiếm 58,8% tổng giờ cả năm. Nếu mùa vụ 2026 giữ nguyên tỷ lệ đó, cả năm 2026 sẽ đạt khoảng 1,07 triệu giờ, tức chỉ nhích 1,6% so với 2025.
"Chia cho tất cả các vị trí" là đúng, nhưng chia đều tuyệt đối sẽ giảm động lực của người đóng góp nhiều hơn. Dùng hệ điểm: ai cũng có phần, nhưng phần tương ứng với vai trò, thâm niên và hiệu quả.
Thưởng cá nhân = Quỹ thưởng team × (Điểm cá nhân ÷ Tổng điểm cả team)
| Vai trò (ví dụ) | Hệ số vai trò | Thâm niên | Điểm hiệu quả | Điểm cá nhân | % quỹ |
|---|---|---|---|---|---|
| PO (Lead) | 1,8 | 1,15 (3 năm) | 1,1 | 2,28 | 19% |
| PM | 1,5 | 1,10 (2 năm) | 1,2 | 1,98 | 16% |
| Senior Engineer | 1,6 | 1,25 (5+ năm) | 1,0 | 2,00 | 17% |
| Engineer | 1,3 | 1,05 (1 năm) | 1,3 | 1,77 | 15% |
| Designer | 1,3 | 1,10 (2 năm) | 0,9 | 1,29 | 11% |
| Junior Engineer | 1,0 | 1,00 (mới) | 1,15 | 1,15 | 10% |
| QA/Data Analyst | 1,2 | 1,05 (1 năm) | 1,0 | 1,26 | 11% |
Số minh hoạ để thấy cơ chế vận hành. Hệ số vai trò thật cần dùng thang lương nội bộ hiện có, không phải số trong bảng này.
Giữ nguyên việc PM/PO đánh giá, nhưng nếu không công bố tiêu chí trước, mỗi vòng thưởng dễ bị coi là cảm tính, thiên vị, điều khiến nhân sự mất niềm tin vào cả hệ thống thưởng. Rubric cố định cộng hiệu chỉnh chéo giữa PM và PO sẽ giải quyết việc này.
| Tiêu chí | Trọng số | Thang điểm |
|---|---|---|
| Impact lên roadmap/OKR — tính năng/thay đổi có đo được tác động (giờ học, retention, revenue) | 40% | 1–5, có bằng chứng số liệu kèm theo |
| Chất lượng & craft — bug rate, nợ kỹ thuật, độ hoàn thiện | 20% | 1–5, PM/PO thống nhất |
| Hợp tác & mentoring — hỗ trợ đồng đội, chia sẻ kiến thức | 15% | 1–5, có phản hồi 360 nhẹ |
| Sáng kiến đã ship — ý tưởng đề xuất và triển khai thành công (thay cho đếm số ý tưởng) | 15% | 1–5, tính theo idea đã lên production |
| Độ tin cậy khi áp lực — đáp ứng deadline quan trọng (thay cho đếm giờ OT) | 10% | 1–5, theo từng trường hợp cụ thể, không theo số giờ có mặt |
Đây là 2 tiêu chí đáng cân nhắc lại nhiều nhất, vì cách đo hiện tại, giờ OT và số ý tưởng, đo nỗ lực chứ không đo giá trị, nên dễ tạo động lực sai.
Bản đề xuất dựa trên số liệu study-time, paid-cohort và members-retained truy xuất ngày 16/08/2026. Hệ số vai trò, thâm niên, trọng số trong bảng mang tính minh hoạ cơ chế. Cần thống nhất con số thật với HR/leadership trước khi áp dụng.